วันอาทิตย์ที่ 9 กันยายน พ.ศ. 2555

แผนการสอน


ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้


กลุ่มสาระการเรียนรู้   ภาษาไทย
ชั้นประถมศึกษาปีที่       6          ภาคเรียนที่       1         ปีการศึกษา   2554
หน่วยการเรียนรู้                      ชนิดของคำ              เวลาเรียน           3            ชั่วโมง
เรื่อง          คำอุทาน               อุทานบอกอาการและอุทานเสริมบท    เวลา    1    ชั่วโมง


มาตรฐานการเรียน
สาระที่     4    หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐาน   ท.4.1         เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย   การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลัง                                                                               
                                         ของภาษา ภูมิปัญญาของภาษาและรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ

ตัวชี้วัด
มาตรฐาน  ท.4.1   ป.6/1  วิเคราะห์ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค


สาระสำคัญ
                คำอุทาน  คือ  คำที่เปล่งออกมาบอกอาการของความรู้สึกของผู้พูดแบ่งออกเป็น  2  พวกคือ
                อุทานบอกอาการ   หรือ  บอกความรู้สึกจะใช้เครื่องหมายอัศจรรย์ (!) กำกับช่วงหลัง
                อุทานเสริมบท     เป็นคำพูดเสริมเพื่อให้เกิดคำที่สละสลวยขึ้น


จุดประสงค์การเรียนรู้
(       
       1) ความรู้ (K)
          นักเรียนอธิบายความหมายของคำอุทานบอกอาการ  และอุทานเสริมบทได้อย่างถูกต้อง
(      2) ทักษะ  (P)
           นักเรียนบอกหน้าที่ของคำอุทาน บอกอาการและอุทานเสริมบทได้
 3) คุณลักษณะ  (A)
           นักเรียนสามารถนำคำอุทานบอกอาการและอุทานเสริมบทไปใช้ในประโยคได้อย่างถูกต้อง



เนื้อหาสาระ

1)  คำอุทาน    ความรู้พื้นฐานทั่วไป
       ความหมายของคำอุทานบอกอาการ
       ความหมายของคำอุทานเสริมบท
2)   การใช้คำอุทาน
3)   หน้าที่ของคำอุทาน

  สมรรถนะสำคัญ

1)  มีความสามารถในการคิด

  คุณลักษณะอันพังประสงค์

1)  ใฝ่เรียนรู้
2)   มีวินัย
3)   มุ่งมั่นในการทำงาน

    การวัดประเมินผลการเรียนรู้

1)   วิธีวัดและเครื่องมือวัด

เป้าหมาย
หลักฐาน
วิธีการวัด
เครื่องมือวัด
เกณฑ์การวัด
สาระสำคัญ
คำอุทาน คือ คำที่เปล่งมาบอก
อาการ หรือความรู้สึกของผู้พูดแบ่งออกเป็น 2 พวก คือ
อุทานบอกอาการ และอุทานเสริมบท

ตัวชี้วัด
มฐ ท.4.1  ป.6/1
ระบุชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค

คะแนนการทดสอบ






คะแนน









แบบทดสอบ










แบบฝึกหัด
แบบทดสอบ



แบบประเมินการทดสอบชนิดและหน้าที่ของคำอุทาน

ลำดับ
ชื่อ   -   นามสกุล
คำตอบ
รวม
มผ.


1
2
3
4
5
6
7
8
9
10



1














2














3














4














5














6














7














8














9














10














11














12














13














14














15















            เกณฑ์การประเมิน
           คะแนน  9 – 10  หมายถึง  ดี
           คะแนน  7 – 8    หมายถึง  พอใช้
           คะแนน  5 – 6    หมายถึง  ปรับปรุง
           คะแนน  0 – 4    หมายถึง  แก้ไข

           คะแนน
          6  -  10                        ผ่าน
          0  -  5                          ไม่ผ่าน

                                                                                                ลงชื่อ                                      ผู้สอน
                                                                                                           (นายโยธิน         ปองผาติพร)                                                                                                                                                          


กิจกรรมการเรียนรู้

1. สร้างความสนใจ
แนะนำตัว ทักทายนักเรียน  ให้นักเรียนแนะนำตัวทีละคนเสร็จให้นักเรียน นั่งสมาธิ  2 นาทีก่อนเรียน
               
2. ดำเนินกิจกรรม
                พูดอธิบายเกี่ยวกับคำอุทานเล็ก  ๆ น้อย ๆ แล้วแจกชี๊ทให้นักเรียนศึกษาเมื่อศึกษาเข้าใจแล้วให้นักเรียนทำแบบทดสอบ
                                                                       
3. สรุปผล
                 อธิบายหลังทำแบบทดสอบอีกครั้งหนึ่ง

4. การประเมินผล
                   ประเมินจากการสังเกตภายใน  1  ชั่วโมง  และแบบทดสอบของนักเรียน

5. สื่อ   อุปกรณ์  และแหล่งการเรียนรู้
                   แบบฝึกหัด
                   แบบทดสอบ

6. แหล่งการเรียนรู้
                   ห้องเรียน





 แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
                          
กลุ่มสาระการเรียนรู้    ภาษาไทย  ชั้นประถมศึกษาปีที่   6



ใฝ่เรียนรู้
มีวินัย
มุ่งมั่นในการทำงาน
คะแนน
เกณฑ์การให้คะแนน
3
2
1
3
2
1
3
2
1
รวม
มผ.























































































































































































เกณฑ์การประเมิน
3     หมายถึง     ดี
2     หมายถึง     พอใช้
1     หมายถึง     ปรับปรุง

คะแนน       5  -  9         ผ่าน
                   0  -  4      ไม่ผ่าน



                                             ลงชื่อ                                     ผู้สอน
                                                                                                           
                                                                                                  (นายโยธิน    ปองผาติพร)                                                                                                                                                          

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น