นายโยธิน ปองผาติพร ปองผาติพร รหัส 53181010134 สาขาภาษาไทย ปีที่ 3 กลุ่ม 1 คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฎลำปาง
วันจันทร์ที่ 10 กันยายน พ.ศ. 2555
วันอาทิตย์ที่ 9 กันยายน พ.ศ. 2555
แผนการสอน
ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2554
หน่วยการเรียนรู้ ชนิดของคำ เวลาเรียน 3 ชั่วโมง
เรื่อง คำอุทาน อุทานบอกอาการและอุทานเสริมบท เวลา 1 ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียน
สาระที่ 4 หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐาน ท.4.1 เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลัง
ของภาษา ภูมิปัญญาของภาษาและรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ท.4.1 ป.6/1 วิเคราะห์ชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค
สาระสำคัญ
คำอุทาน คือ คำที่เปล่งออกมาบอกอาการของความรู้สึกของผู้พูดแบ่งออกเป็น 2 พวกคือ
อุทานบอกอาการ หรือ บอกความรู้สึกจะใช้เครื่องหมายอัศจรรย์ (!) กำกับช่วงหลัง
อุทานเสริมบท เป็นคำพูดเสริมเพื่อให้เกิดคำที่สละสลวยขึ้น
จุดประสงค์การเรียนรู้
(
1) ความรู้ (K)
นักเรียนอธิบายความหมายของคำอุทานบอกอาการ และอุทานเสริมบทได้อย่างถูกต้อง
( 2) ทักษะ (P)
นักเรียนบอกหน้าที่ของคำอุทาน บอกอาการและอุทานเสริมบทได้
3) คุณลักษณะ (A)
3) คุณลักษณะ (A)
นักเรียนสามารถนำคำอุทานบอกอาการและอุทานเสริมบทไปใช้ในประโยคได้อย่างถูกต้อง
เนื้อหาสาระ
1) คำอุทาน ความรู้พื้นฐานทั่วไป
ความหมายของคำอุทานบอกอาการ
ความหมายของคำอุทานเสริมบท
2) การใช้คำอุทาน
3) หน้าที่ของคำอุทาน
3) หน้าที่ของคำอุทาน
สมรรถนะสำคัญ
1) มีความสามารถในการคิด
คุณลักษณะอันพังประสงค์
1) ใฝ่เรียนรู้
2) มีวินัย
3) มุ่งมั่นในการทำงาน
การวัดประเมินผลการเรียนรู้
1) วิธีวัดและเครื่องมือวัด
เป้าหมาย
|
หลักฐาน
|
วิธีการวัด
|
เครื่องมือวัด
|
เกณฑ์การวัด
|
สาระสำคัญ
คำอุทาน คือ คำที่เปล่งมาบอก
อาการ หรือความรู้สึกของผู้พูดแบ่งออกเป็น 2 พวก คือ
อุทานบอกอาการ และอุทานเสริมบท
ตัวชี้วัด
มฐ ท.4.1 ป.6/1
ระบุชนิดและหน้าที่ของคำในประโยค
|
คะแนนการทดสอบ
คะแนน
|
แบบทดสอบ
|
แบบฝึกหัด
แบบทดสอบ
|
แบบประเมินการทดสอบชนิดและหน้าที่ของคำอุทาน
ลำดับ
|
ชื่อ - นามสกุล
|
คำตอบ
|
รวม
|
ผ
|
มผ.
| |||||||||
1
|
2
|
3
|
4
|
5
|
6
|
7
|
8
|
9
|
10
| |||||
1
| ||||||||||||||
2
| ||||||||||||||
3
| ||||||||||||||
4
| ||||||||||||||
5
| ||||||||||||||
6
| ||||||||||||||
7
| ||||||||||||||
8
| ||||||||||||||
9
| ||||||||||||||
10
| ||||||||||||||
11
| ||||||||||||||
12
| ||||||||||||||
13
| ||||||||||||||
14
| ||||||||||||||
15
|
เกณฑ์การประเมิน
คะแนน 9 – 10 หมายถึง ดี
คะแนน 7 – 8 หมายถึง พอใช้
คะแนน 5 – 6 หมายถึง ปรับปรุง
คะแนน 0 – 4 หมายถึง แก้ไข
คะแนน
6 - 10 ผ่าน
0 - 5 ไม่ผ่าน
ลงชื่อ ผู้สอน
(นายโยธิน ปองผาติพร)
กิจกรรมการเรียนรู้
1. สร้างความสนใจ
แนะนำตัว ทักทายนักเรียน ให้นักเรียนแนะนำตัวทีละคนเสร็จให้นักเรียน นั่งสมาธิ 2 นาทีก่อนเรียน
2. ดำเนินกิจกรรม
พูดอธิบายเกี่ยวกับคำอุทานเล็ก ๆ น้อย ๆ แล้วแจกชี๊ทให้นักเรียนศึกษาเมื่อศึกษาเข้าใจแล้วให้นักเรียนทำแบบทดสอบ
3. สรุปผล
อธิบายหลังทำแบบทดสอบอีกครั้งหนึ่ง
4. การประเมินผล
ประเมินจากการสังเกตภายใน 1 ชั่วโมง และแบบทดสอบของนักเรียน
5. สื่อ อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้
แบบฝึกหัด
แบบทดสอบ
6. แหล่งการเรียนรู้
ห้องเรียน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ใฝ่เรียนรู้
|
มีวินัย
|
มุ่งมั่นในการทำงาน
|
คะแนน
|
เกณฑ์การให้คะแนน
| |||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
รวม
|
ผ
|
มผ.
| ||
เกณฑ์การประเมิน
3 หมายถึง ดี
2 หมายถึง พอใช้
1 หมายถึง ปรับปรุง
คะแนน 5 - 9 ผ่าน
0 - 4 ไม่ผ่าน
ลงชื่อ ผู้สอน
(นายโยธิน ปองผาติพร)
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)